Page 1 of 1

Jagoranci na gaskiya

Posted: Sun Dec 15, 2024 3:30 am
by arzina899
Ma'anar dabarar birgima shine kamar haka: kuna duban shekaru masu yawa a gaba (hangen nesa da buri) da kuma dalilin komawa yanzu (yanayin da ake ciki). Sai ku tantance abin da kuke son cimmawa a cikin gajeren lokaci da ɗan gajeren lokaci da kuma abin da kuke buƙatar yi don cimma wannan: waɗannan su ne dabarun mashin. A cikin jumla ɗaya, wannan hanya ta gangara zuwa: 'duba gaba da tunani baya'.

15. Hada jagoranci
Abun haɗi
Baya ga hangen nesa da ke baiwa 'yan kasa bege da jajircewa, akwai bukatar musamman na hada jagoranci a kowane mataki a cikin al'umma da kasuwanci, wani lokaci kuma ana kiranta sabon jagoranci ko bawa. Wannan shi ne shugabanci wanda ba ya daidaita, amma ya haɗa mutane da duniya. Ka yi la'akari da Jarinda Ardern (Firayim Minista na New Zealand kuma an yaba da tsarinta na corona), Barack Obama ( eh za mu iya ), Jos de Blok daga Buurtzorg ko Coolblue's Pieter Zwart (komai don murmushi). Shugabanni da suka san yadda ake isar da buri, manufa da dabaru na hadin gwiwa a fili da zaburarwa. Tare da masu gudanarwa, daraktoci, manajoji da shugabannin ƙungiyar waɗanda suke saurare, suna ɗaukar mutane da gaske kuma suna iya tausayawa. Shugabannin da suka dogara ga amana kuma Done Nimewo Whatsapp sun san yadda za su zaburar da mutane don cimma manyan abubuwa tare.


Haɗin jagoranci baya tunani a cikin ko ɗaya-ko, amma a duka-da. Shugabanni sun san yadda za su yi mu'amala da duniyar da ba ta da daidaito. Za su iya magance rikice-rikice (bayanan sabani) da dilemmas (da alama zaɓuɓɓukan keɓancewar juna). Yi la'akari da manyan ƙalubalen waɗanda galibi suna cin karo da juna gaba ɗaya, misali a fannin kiwon lafiya, yanayi da tattalin arziki, duniya da na gida, gasa da haɗin kai ko riba da dorewa. Yaya kuke da wannan? Yana buƙatar jagoranci mai ban mamaki wanda za ku je duka-kuma maimakon ko dai-ko.

Image

Jagoranci da gudanarwa
A cikin duniyar da ke cike da tashin hankali, manajoji masu kyau suna yin bambanci. Muna kuma ganin hakan yayin rikicin corona. Kuna son ƙarin ma'aikata masu jajircewa, ƙarin abokan ciniki da kyakkyawan aiki? Samu manajoji masu kyau! Bambancin gargajiya tsakanin shugabanni da manajoji yana ɓacewa. Domin kamar yadda sanannen masanin kimiyyar gudanarwa Henry Mintzberg ya ce: 'Saboda kawai manajoji dole ne su jagoranci kuma dole ne shugabanni su sarrafa. Wanene yake son shugaba wanda bai san abin da ke faruwa ba kuma yana son manajan da ba zai iya shugabanci ba.